
Sign Industries ni nini na Inafanya kazi gani?
Bango ndilyo kitu cha kwanza na moja ya nafasi nzuri kabisa za kufanya mawasiliano na wateja na umma kwa 
ujumla.  Mabango yanapaswa kusanifiwa vizuri, kutengenzwa vizuri na kusimikwa vizuri, kuwekwa na 
kuoneshwa kwa namna inayotoa ujumbe kwa ubora zaidi.

Kwa mtizamo wa kibiashara, bango halichukuliwa kama hasara bali kama uwekezaji.  Linatengenezwa na 
kugharamiwa mara moja lakini kwa matunzo sahihi, litadumu kwa miaka na kurejesha mtaji kwa maelfu.

Kwa kuzingatia mtizamo huu wa uwekezaji,  Sign Industries  ni wabobezi wa kukidhi mahitaji ya mteja na 
kuhakikisha kwamba bidhaa na huduma zetu zinakidhi imani ya uwekezaji ya wateja wetu, tumedhamiria kutoa 
bidhaa na huduma bora tu.

Kwa hiyo tunafanya nini hasa?
Tuna huduma sita za msingi katika utendaji kazi wetu.
1] Ushauri wa kitaalamu
2] Usanifu  -  kutoka wazo hadi kitu kinachoonekana 
3] Kupata vibali kutoka mamlaka za manispaa
4] Kuuza bidhaa zinahusiana na mabango.
5] Usimikaji
6] Ukarabati na huduma baada ya mauzo.

1] Ushauri wa kitaalamu
Sign Industries Ltd. tunatoa huduma ya ushauri wa kitaalamu  
katika maeneo ya mabango ya ujenzi na mengineyo 
ya kawaida.

Ushauri kabla ya ujenzi:
Tunapendelea kushirikishwa tangu hatua za mwanzo za mradi au wakati wazo linabuniwa kabla hata ujenzi 
haujaanza. Kwa jinsi hiyo, tunaweza kushirikiana na wasanifu majengo  ili kutenga maeneo kwa ukubwa wa 
mabango, kuonekana, kufikiwa, urefu na eneo la mvuto wa bango litakaposimikwa hapo baadae.

Ushauri baada ya ujenzi:
'Kamwe hakuna kuchelewa', na hiyo ndiyo kauli mbiu yetu.  Ama kutokana na kusahau, mipango mibaya, 
kutokuwa na fedha za kutosha au mabadiliko ya uongozi au kutokana na sababu nyingine nyingi,  baadhi ya 
majengo au ujenzi hauna mabango yoyote au kuna upungufu wa mabango.  Katika hali hiyo, tunatoa mapende-
kezo kamili na mipango ya kuweka mabango ndani na nje ya maeneo hayo na mpango kamili wa mfumo wa 
mabango. Kipaumbele chetu kikubwa wakati wote ni kuangalia uwezo wa kifedha wa mteja.

Nini kinachozingatiwa katika ushauri wa kitaalamu?

Tunatembelea eneo (wakati mwingine zaidi ya mara moja) na kuchukua vipimo vyote na picha. Michoro ya 
usanifu inalinganishwa na umbo ambalo linawekwa kwa utaalamu wa hali ya juu (super imposed) kupata 
taswira ijulikanayo kama 'WYSIWYG ‘, (what you see is what you get) yaani, “unachokiona ndicho 
utakachokipata”.  Usanifu wote unafanyika kwa kipimo na uwiano sahihi, isipokuwa kama imeelezwa 
vinginevyo.   Kwa njia hii, mteja na kampuni yake ya usanifu wataweza kupata picha halisi ya kinachotarajiwa.

Ushauri wa kitaalamu unahusisha na mambo yafuatayo;
1] Kwa nini ninahitaji bango?
2] Wakati gani ninahitaji bango?
3] Wapi niweke bango langu?
4] Nani ana sifa ya kuwa mtengeneza mabango yangu ?
5] Aina gani ya bango ninalohitaji?
6] Aina gani ya umbo ninalohitaji kwa bango langu?
7] Namna ya kupata mwonekano wa gharama bila ya kutumia fedha zaidi.
8] Mambo ya kufanya na kutofanya kuhusiana na bango.

Mara nyingi,  timu ya ushauri inaundwa na mshauri wetu, timu ya wafanyakazi kutoka idara ya matengenezo na 
usimikaji, wasanifu michoro, mafundi umeme na waashi na mafundi wengine, wengi wao kutoka katika 
kampuni yetu. 

2] Michoro ya Kisanifu

Mabango yanatafsiriwa kama ‘Lugha ya Mawasiliano kwa Macho’ wakati Michoro ya Kisanifu inatafsiriwa 
kama ‘Sanaa ya mawasiliano kwa macho.’ Mambo hayo yanasaidiana na zao la mwisho. Mchoro wa kisanifu 
unapaswa kumsisimua mlaji ili kubadilisha tabia yake ya kufanya manunuzi. Lakini siyo kila mara yanamlenga 
mteja. Wakati mwingine, ni kwa ajili ya kuonesha ueleko au kutoa maelezo, ya lazima, ya makatazo au alama za 
usalama na mambo kama hayo. Kwa hiyo ni muhimu kuainisha madhumuni na kutengeneza umbo zuri na la 
kupendeza, ujumbe, alama au ubunifu kwa ajili ya madhumuni ya bango.

Baada ya kuingia kwa teknolojia ya uchapaji wa kidijitali kwa ujumla, mchoro wa kisanifu ulio mbaya utakuwa 
umetenda makosa makubwa sana kwa uwezo wa teknolojia ya kisasa. Idara yetu ya Sanaa itaendelea wazo 
kulingana na bango lenyewe, walengwa na utamaduni wa eneo ambako jambo linatakwa kufanyiwa promeshe-
ni.Tunao uwezo wa kutosha wa vifaa na programu za kompyuta na rasilimali watu wa kubuni michoro ya 
kisanifu ambayo ama inaweza kupigwa chapa au kutengeneza bango. Wakati mwingine tunafanya kazi na 
wakala wa mabango na kuwaongoza kufikia kupata kitu kizuri. 

Aina za Mabango: 
Kuna aina nyingi za mabango lakini yanayoainisha mara nying ni ya ndani na ya nje

3] Kuwasiliana na mamlaka za manispaa 

Inatubidi kukiri kwamba hili ni eneo moja ambalo tusingependa kujihusisha nalo. Hilo hasa linatokana na 
ukiritimba katika ofisi za Halmashauri ya Jiji. Hakuna sheria hata moja au shera ndogo inayohusu eneo hili 
ambayo haina utata na jambo hili limezua wasiwasi mkubwa kwa jamii ambayo pia inalalamikia kodi kubwa 
inayotozwa kwa mabango makubwa. Kukosekana kwa ushirikiano kati ya ofisi za Halmashauri ya Jiji na 
TANROADS, wenye dhamana kuhusu matengenezo ya barabara , kumechangia kwenye mkanganyiko huu 
kutokana na ukosefu wa mawasiliano katika ya mamlaka hizo mbili. Hata hivyo, hatupendi kushughulika na 
sehemu hii, wakati mwingine tunalazimika kumfanyia kazi mteja nje ya imani yetu kama sehemu ya “Huduma 
yetu Kuongeza Thamani ya Fedha.” Maelezo zaidi yanapatikana kwenye tovuti yetu kiungo cha “Sheria za Jiji” 
(Bado inatengenezwa).

4) Tunasambaza nini?

Kazi nyingi za masanduku ya kutoa nuru, mabango yanayotoa nuru na yasiyotoa nuru, mabango ya nguzo 
kubwa, mabango ya ‘Neon’, na vifaa vya POP (Point of Purchase na POS (Poin tof Sale) zimetengenezwa nasi. 
Baadhi ya malighafi na bidhaa zilizokamilika pia tunaagiza kutoka nje ya nchi. Kwa mfano, mabango ya 
mduara ya kuonesha mwelekeo yatengenezwayo kwa kutumia maumbo ya aluminium iliyoimarishwa yanaagiz-
wa kama malighafi kutoka kiwandani kisha kutengenezwa katika bango la kuonesha uelekeo au aina ya bango 
linalotakiwa. Vifaa vya mabango ya ‘Neon’, mabapa ya akriliki, nailoni maalum aina ya ‘flex’ na vitu vingine 
vya POP na POS pia vinaagizwa kutoka nje  na kisha kukamilishwa nasi. Masanduku yetu ya mabango  tunayo-
tengezana mabango ya kutoa nuru ni kulingana na viwango vya kimataifa na tunatumia tu vifaa vya umeme 
vilivyoidhinishwa na UL. (Underwriter Laboratories).   Utengenezaji masanduku na uimarishaji wake unafan-
yika kwa kutumia chuma kisichopata kutu na hali inayoweza kuchangia kupunguza ubora wake na uchakavu 
utokanao na hali ya mazingira.

5) Usimikaji 

Hii ni sehemu kubwa ya huduma yetu na tunawashauri sana wateja wetu kutojaribu kufanya kazi ya usimikaji 
wa mabango na kuchukua jukumu wao wenyewe ili kuokoa fedha. Waranti yetu pia itabatilika iwapo tangazo 
litasimikwa na watu wengine. Sisi tumesajiliwa na kuidhinishwa na bodi ya wajenzi na pia tumekata bima zote 
muhimu na tunaajiri watu wenye weledi na uzoefu mwingi na kutumia vifa sahihi kwa kazi hiyo. Tunasimika 
mabango yote tunayotengeza au kusambaza. Mara chache tunafanya kazi kama makandarasi wa kando ili 

kusimika mabango yaliyotengezwa na wengine. Tumesimika mabango kwenye mapaa ya nyumba, barabara kuu 
na kando ya barabara, kwenye maeneo ya shughuli na yasiyokuwa ya shughuli na pia kwenye maeneo 
yasiyokuwa ya kawaida. Mabango yetu katika ukubwa na maumbo mbali mbali yamesimikwa nchi nzima.

6) Ukarabati na huduma 
Tunatoa waranti kwenye mabango yetu yote ye LED na bidhaa nyingine inayotengenezwa au kusambazwa nasi. 
Hata hivyo, inashauriwa kuingia mkataba wa huduma ili kuongeza waranti ili kuwa na bango lisilokutia wasi-
wasi na hilo linatekelezwa bila masharti. Licha ya hivyo, bidhaa yoyote inayotengezwa au kusambazwa nasi 
tunaihudumia mara moja endapo kutakuwa na kutofanya kazi kokote au hata kama mteja atahitaji mabadiliko 
yoyote yanayoweza kutokea baadae.  Kutokana na ubora wa vifaa tunavyotumia katika utengenezaji wetu, 
kupigiwa simu ya kufanya matengenezo ni jambo la nadra sana kutokea.
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Mara nyingi,  timu ya ushauri inaundwa na mshauri wetu, timu ya wafanyakazi kutoka idara ya matengenezo na 
usimikaji, wasanifu michoro, mafundi umeme na waashi na mafundi wengine, wengi wao kutoka katika 
kampuni yetu. 

2] Michoro ya Kisanifu

Mabango yanatafsiriwa kama ‘Lugha ya Mawasiliano kwa Macho’ wakati Michoro ya Kisanifu inatafsiriwa 
kama ‘Sanaa ya mawasiliano kwa macho.’ Mambo hayo yanasaidiana na zao la mwisho. Mchoro wa kisanifu 
unapaswa kumsisimua mlaji ili kubadilisha tabia yake ya kufanya manunuzi. Lakini siyo kila mara yanamlenga 
mteja. Wakati mwingine, ni kwa ajili ya kuonesha ueleko au kutoa maelezo, ya lazima, ya makatazo au alama za 
usalama na mambo kama hayo. Kwa hiyo ni muhimu kuainisha madhumuni na kutengeneza umbo zuri na la 
kupendeza, ujumbe, alama au ubunifu kwa ajili ya madhumuni ya bango.

Baada ya kuingia kwa teknolojia ya uchapaji wa kidijitali kwa ujumla, mchoro wa kisanifu ulio mbaya utakuwa 
umetenda makosa makubwa sana kwa uwezo wa teknolojia ya kisasa. Idara yetu ya Sanaa itaendelea wazo 
kulingana na bango lenyewe, walengwa na utamaduni wa eneo ambako jambo linatakwa kufanyiwa promeshe-
ni.Tunao uwezo wa kutosha wa vifaa na programu za kompyuta na rasilimali watu wa kubuni michoro ya 
kisanifu ambayo ama inaweza kupigwa chapa au kutengeneza bango. Wakati mwingine tunafanya kazi na 
wakala wa mabango na kuwaongoza kufikia kupata kitu kizuri. 

Aina za Mabango: 
Kuna aina nyingi za mabango lakini yanayoainisha mara nying ni ya ndani na ya nje

3] Kuwasiliana na mamlaka za manispaa 

Inatubidi kukiri kwamba hili ni eneo moja ambalo tusingependa kujihusisha nalo. Hilo hasa linatokana na 
ukiritimba katika ofisi za Halmashauri ya Jiji. Hakuna sheria hata moja au shera ndogo inayohusu eneo hili 
ambayo haina utata na jambo hili limezua wasiwasi mkubwa kwa jamii ambayo pia inalalamikia kodi kubwa 
inayotozwa kwa mabango makubwa. Kukosekana kwa ushirikiano kati ya ofisi za Halmashauri ya Jiji na 
TANROADS, wenye dhamana kuhusu matengenezo ya barabara , kumechangia kwenye mkanganyiko huu 
kutokana na ukosefu wa mawasiliano katika ya mamlaka hizo mbili. Hata hivyo, hatupendi kushughulika na 
sehemu hii, wakati mwingine tunalazimika kumfanyia kazi mteja nje ya imani yetu kama sehemu ya “Huduma 
yetu Kuongeza Thamani ya Fedha.” Maelezo zaidi yanapatikana kwenye tovuti yetu kiungo cha “Sheria za Jiji” 
(Bado inatengenezwa).

4) Tunasambaza nini?

Kazi nyingi za masanduku ya kutoa nuru, mabango yanayotoa nuru na yasiyotoa nuru, mabango ya nguzo 
kubwa, mabango ya ‘Neon’, na vifaa vya POP (Point of Purchase na POS (Poin tof Sale) zimetengenezwa nasi. 
Baadhi ya malighafi na bidhaa zilizokamilika pia tunaagiza kutoka nje ya nchi. Kwa mfano, mabango ya 
mduara ya kuonesha mwelekeo yatengenezwayo kwa kutumia maumbo ya aluminium iliyoimarishwa yanaagiz-
wa kama malighafi kutoka kiwandani kisha kutengenezwa katika bango la kuonesha uelekeo au aina ya bango 
linalotakiwa. Vifaa vya mabango ya ‘Neon’, mabapa ya akriliki, nailoni maalum aina ya ‘flex’ na vitu vingine 
vya POP na POS pia vinaagizwa kutoka nje  na kisha kukamilishwa nasi. Masanduku yetu ya mabango  tunayo-
tengezana mabango ya kutoa nuru ni kulingana na viwango vya kimataifa na tunatumia tu vifaa vya umeme 
vilivyoidhinishwa na UL. (Underwriter Laboratories).   Utengenezaji masanduku na uimarishaji wake unafan-
yika kwa kutumia chuma kisichopata kutu na hali inayoweza kuchangia kupunguza ubora wake na uchakavu 
utokanao na hali ya mazingira.

5) Usimikaji 

Hii ni sehemu kubwa ya huduma yetu na tunawashauri sana wateja wetu kutojaribu kufanya kazi ya usimikaji 
wa mabango na kuchukua jukumu wao wenyewe ili kuokoa fedha. Waranti yetu pia itabatilika iwapo tangazo 
litasimikwa na watu wengine. Sisi tumesajiliwa na kuidhinishwa na bodi ya wajenzi na pia tumekata bima zote 
muhimu na tunaajiri watu wenye weledi na uzoefu mwingi na kutumia vifa sahihi kwa kazi hiyo. Tunasimika 
mabango yote tunayotengeza au kusambaza. Mara chache tunafanya kazi kama makandarasi wa kando ili 

kusimika mabango yaliyotengezwa na wengine. Tumesimika mabango kwenye mapaa ya nyumba, barabara kuu 
na kando ya barabara, kwenye maeneo ya shughuli na yasiyokuwa ya shughuli na pia kwenye maeneo 
yasiyokuwa ya kawaida. Mabango yetu katika ukubwa na maumbo mbali mbali yamesimikwa nchi nzima.

6) Ukarabati na huduma 
Tunatoa waranti kwenye mabango yetu yote ye LED na bidhaa nyingine inayotengenezwa au kusambazwa nasi. 
Hata hivyo, inashauriwa kuingia mkataba wa huduma ili kuongeza waranti ili kuwa na bango lisilokutia wasi-
wasi na hilo linatekelezwa bila masharti. Licha ya hivyo, bidhaa yoyote inayotengezwa au kusambazwa nasi 
tunaihudumia mara moja endapo kutakuwa na kutofanya kazi kokote au hata kama mteja atahitaji mabadiliko 
yoyote yanayoweza kutokea baadae.  Kutokana na ubora wa vifaa tunavyotumia katika utengenezaji wetu, 
kupigiwa simu ya kufanya matengenezo ni jambo la nadra sana kutokea.

Usimikaji wa kitaalamu (Professional Installation)

Mabango yakiwa tayari kwa kusafirishwa nje ya nchi

Bango la “flexy” la futi za mraba 160 likisimikwa 
kwenye ghorafa ya  tisa kwa kutunia kreni yenye 
mkono mrefu.

Bango la nguzo kubwa la ukubwa wa 7mx2mx0.6m 
likisimikwa kwenye kitako cha zege ambacho pia 
kimetengenezwa nasi.

Bango la 6mx3m likisimikwa kwenye kitako cha zege 
ambacho pia kimetengezwa nasi.


